Somo la tano. Useja. Malengo ya somo: hata kufikia mwishoni mwa somo hili, kuna funza tapaswa atapaswa: moja. kuelewa useja kutokana na mtazamo wa kibiblia. mbili. kutambua vipaumbele vya kibiblia kwa ajili ya uchaguzi kuhusu ndoa na useja. tatu. kujikabidhi kabisa kwenye usafi wa kimaadili tabia ya kimungu na huduma yenye matunda katika kipindi hiki cha maisha. Ine, kujisalimisha kwa Yesu kama Bwana na kuwa wake aliyekamilika ndani yake, kumubudu Yesu katika useja au ndoa. Stefano na Sara walikuwa wakijaribu kutambua kama ndoa yao ilikuwa ni mapenzi ya Mungu kwa ajili yao. Sara alitambua kwamba kama tauliwa na Stefano ambaye alikuwa mumishenari, maisha yake yangebadilika kwa namna ya njia nyingi. Angehamia nchi nyingine, angejifunza lugha mpya na kuwa kwenye utamaduni mpya. Alijua kwamba angepaswa kuachan na kile alichokuwa amekizoea na kuridhika nacho. Itabidi kuwepo na mambo ya kufadhaika na ya kujitoa dhabihu. Ndoa ingekuwa tu sio ahadi ya upendo kwa mume wake, bali tendo la imani na upendo kwa ajili ya Yesu. Baada ya kitambo kidogo, Stefano na Sara walitambua kwamba hawakuwa wakiendana sawa na kwamba hawakupaswa kuona kuona. Sara alijiyise kukata tamaa. Aliomba kuhusu kukatishwa kwake na tamaa. Aliomba kwamba Mungu amsaidie azae matunda kwa ajili yake kwenye kipindi hiki cha maisha yake. Alipokuwa kiomba, alijitambua kwamba kujisalimisha huku kwenye mapenzi ya Mungu kulikuwa tu kitendo cha imani na upendo kwa Yesu kama ambavyo ndoa ingepaswa iwe useja. Katika kozi hii tunatafiti mpango wa Mungu kwa ajili ya ndoa kutoka katika Maandiko. Tunajifunza kuhusu makusudi ya Mungu kwa ajili ya ndoa, tunajadili maelekezo ya Mungu kwa ajili ya ndoa na njia za vitendo za kuimarisha ndoa zetu. Tunauona uzuri kwa mpango wa Mungu kwa ajili ya ndoa. Kwa watu walio wengi, ndoa ni mapenzi ya Mungu, lakini watu wengi huishi kwa miaka kadhaa kama waseja kabla ya ndoa. Wakati mwingine, huu muda wa kuishi kiseja kunakuwa ni mrefu sana. Baadhi ya watu hupitia tena kwenye kipindi kingine cha useja baada ya kifo cha mwenzi wao au baada ya kupeana talaka. Watu wengine huamua kukaa bila ndoa kabisa. Mtu anaweza akawa hana ndoa kwa sababu moja au zaidi ya hizi zifuatazo: wanapendelea manufaa ya kuwa waseja badala ya kuwa kwenye ndoa; wanawasiwasi kuhusu ndoa kwa sababu hawajawahi tena kuona mahusiano mazuri ya ndoa kwa sasa wanajielekeza katika malengo ya elimu au taaluma nyingine. Hawajihisi hitaji la kimwili kwa ajili ya ndoa. Hawajawahi kupata fursa kwa ajili ya ndoa nzuri. Kwa kuwa chaguzi za mseja zinaathiri sana uhusiano wa Mungu na watu wengine, somo hili litajielekeza kwenye maisha ya mtu aliyeokoka mwamini ambaye hana kabisa ndoa. Walichokisema Yesu na Paulo kuhusu kuseja. Mafarisayo walimuuliza Yesu swali lilohusiana na talaka. Baada ya kuwa wamelisikia jibu la Yesu, wanafunzi wake wakaishia kusema haifai kuoa, Mathayo 19 mstari wa kumi. Yesu ambaye akuwahi kuoa na alikuwa mseja katika maisha yake yote hapa duniani akajibu kwamba watu wengi wanahitaji kuoa wa, na wachache tu ndio waliojaliwa uwezo wa kukubali kuishi katika useja wa muda mrefu Mathayo 19 mstari wa 11 hadi 12. Mtume Paulo ambaye aidha alikuwa hajaoa kabisa au pengine alikuwa mgani, alikuwa na ushauri unaofanana kwa watu waliokoka ambao walikuwa hawana ndoa katika mji wa Korinto kwa sababu ya jaribu la zinaa, watu wengi wanapaswa kuoa. Kwa Korinto wa kwanza sura ya saba mstari wa pili na mstari wa nane hadi tisa. Paulo alijua kwamba Mungu alikuwa ameumba uhusiano wa ngono katika ndoa ili iwe zawadi nzuri. Kwa Korinto wa, wa kwanza saba mstari wa saba. Timotheo wa kwanza ni mstari wa kwanza hadi wa tano. Waebrania kumi na tatu mstari wa nne alisema kwamba tendo la kujamiana halipaswi lifanyike nje ya ndoa. Wathesalonike wa kwanza sura ya nne mstari wa tatu hadi wa nne. Paulo alielezea faida ya maisha ya kutokuwa na ndoa. Watu waliokoka, waumini wanaweza wakaelekeza muda wao, nguvu zao na jitihada zao katika kumpendeza Bwana na kuhudumu katika huduma. Wakorintho wa kwanza saba mstari wa thelathini na mbili hadi thelathini na tano. Paulo alibakia bila kuoa. Wakorintho wa kwanza sura ya tisa mstari wa tano. Alichagua kubakia hivyo ili kwamba aweze kuelekeza muda wake kwenye kazi ya umishonari ambayo Mungu alikuwa ameiweka kwa ajili yake. Yeye aliuchukulia useja kama zawadi. Wakorinto wa kwanza sura ya saba mstari wa saba hadi nane. Alivumilia mateso mengi katika huduma yake. Wakorinto wa pili sura ya kumi na moja mstari wa ishirini na tatu hadi ishirini na nane. Mateso yake haya yalikuwa ni rahisi kukabiliana nayo kwa sababu hakuwa na wajibu wa mke au watoto. Timotheo wa kwanza mstari wa tano hadi nane. Ingawaje Paulo alichukulia kwamba useja ulikuwa ni faida kwa ajili ya huduma yake, kuna pia njia nyingine ambazo ndoa inakuwa ni faida zaidi kwa ajili ya huduma. Je, umeuonaje useja kama faida kwa ajili ya huduma? Je, umeshaona kwamba ndoa ni faida kwa ajili ya huduma? Paulo alisema kwamba watu wanapaswa kuzingatia mambo kadhaa wanapokuwa wanaamua aidha waingie kwenye ndoa au la: uwezo wao binafsi wa kuweza kuishi au kutoweza kuishi kwenye usija Wakorinto wa kwanza sura ya saba mstari wa tisa na mstari wa thelathini na sita hadi thelathini na saba; mazingira magumu ya sasa kama vile mateso, Wakorinto wa kwanza sura ya saba mstari wa ishirini na sita; majukumu ya ndoa, Wakorinto wa kwanza sura ya saba mstari ishirini na saba hadi ishirini na nane na thelathini na mbili hadi thelathini na tano Vipaumbele sahihi si useja wala ndoa ambapo kimoja ni bora au cha kiroho zaidi kuliko kingine. Kuna majaribu ya kipekee, matatizo, baraka na nafasi kwenye kila moja. Kila kimoja kinafaa kwa nyakati tofauti na kwa watu tofauti. Hatimaye utimilifu na ukamilifu wa binafsi ni lazima utokane na uhusiano wa mtu na Mungu, aidha kama mtu ana ndoa au laa. Zaburi 73 mstari wa 25. Zaburi 107 mstari wa nane hadi tisa. Zaidi ya hayo, watu wote waliookoka, waumini wenye ndoa na wasiokuwa na ndoa, ni lazima waweke mwelekeo wao kwenye umilele kwa sababu maisha ni mafupi na umilele ni hakika Wakorintho wa kwanza, sura ya saba, mstari wa thelathini na moja. Soma Mathayo sita, mstari wa 26 hadi thelathini na tatu. Kwenye kifungu hiki Yesu anaelezea kwamba maadili na vipaumbele ya dunia ni tofauti sana na vile vya ja watu waliokoka. Lengo kuu la watu waliokoka ni kuwa washiriki kwenye ufalme wa Mungu. Kipaumbele kikuu cha kwanza kwa watu waliookoka ni kuishi maisha ya haki kwa neema ya Mungu. Mungu anaahidi kutoa mahitaji kwa ajili ya mwili na haja nyinginezo za watoto wake wakati wanapokuwa wanayatii maneno ya Yesu katika Mathayo 6:33. Je, ni wakati gani mwanamume Mkristo anapaswa kuoa? Ni wakati ndoa itakapokuwa inamsaidia zaidi kutumikia ufalme wa Mungu. Ni wakati ndoa itakapomsaidia kuishi maisha ya uadilifu, yenye matunda, yenye ushindi. Je, ni wakati gani mwanaume Mkristo anapaswa kubakia katika useja? Ni wakati harakati za kufunga ndoa yenyewe inapomkengeusha atoke kwenye nafasi yake katika ufalme wa Mungu ni wakati atakapoweza kuzaa matunda zaidi kiroho akiwa kama msinja. Ni wakati anapoweza kuwa mshindi wa kiroho na kudumisha usafi wa kimaadili bila ya kuwa na urafiki wa kujamiana unaotolewa katika ndoa. Kama wewe bado huna ndoa, tulia kwa ajili ya muda wa kutafakari kwa uaminifu. Je, unaishi kwa utii kulingana na neno la Mungu? Je, Mungu amekupa nini cha kufanya kwenye ufalme wake kwa sasa hivi? Je, unadhani Mungu amekuitia ufanye nini na maisha yako ya muda mrefu? Je, unadhani ndoa itaweza kukufanya ufanye vizuri au vibaya kwenye uhusiano wako na Mungu na kazi yako kwa ajili ya Mungu hapa duniani? Kukubaliana na vipaumbele vya Mungu kunawasaidia waumini ambao bado hawajaingia kwenye ndoa kuamua aidha waendelee au wasiendelee na mipango ya ndoa, pia kuimarisha ufahamu wetu wa kile tunachotakiwa kukiangalia katika kutafuta mwenzi. Muhimu kila mtu aliyeokoka, aliye na matamanio ya kuwa kwenye ndoa, anapaswa amtafuta mwenzi ambaye anamtanguliza Mungu kwanza, anaishi kwa kulitii neno la Mungu na naye tafuta kuendeleza ufalme wa Mungu. Soma Efeso 4:17 hadi 24 na waraka wa Yohana wa kwanza, sura ya pili mstari wa 15 hadi 17. Watu wa dunia huishi kwa ajili ya ubinafsi, wanachagua kufanya yale ambayo yale mambo ambayo mili yao na akili zinataka, Waefeso 2:3 na wako tayari kutokulitii neno la Mungu. Watenda dhambi mara nyingi huwa wanafanya kila ambacho wanakiona kwamba ni kizuri, kinawafaa au kinawafanya watu wengine wawe makini kuwaangalia. Kipaumbele chao muhimu ni kujifurahisha wenyewe. Wanaweza wakajenga mahusiano ya kimapenzi na mtu mwingine kwa sababu tu kimwili wanamvutia huyo mtu. Wanaweza wakawa kwenye mahusiano na mtu mwingine kwa sababu tu wanahisia zinazowaka wakati ule wanapokuwa wako na yule mtu. Watu wenye ubinafsi hawatapenda kujitoa kabisa katika uhusiano wa kujiachilia kwa mwingine wa ndoa wanaweza wakawa tayari kuwa na mahusiano ya kufanya ngono bila ya ndoa, ingawaje Mungu anasema kwamba mahusiano kama hayo ni uovu. Wakorintho wa kwanza sura ya sita mstari wa tisa hadi kumi na moja. Watu wenye ubinafsi wanaofunga ndoa wanaweza kukata tamaa kwa mwenzi wake wa ndoa, wakati ndoa inapokuwa ngumu, wanaweza kuachana na mwenzi wa ndoa na kuendelea katika mahusiano na mtu mwingine. Mungu analo jambo lilo bora zaidi kwa ajili ya wale watakaotii maelekezo ya neno lake. Zaburi 19 mstari wa nane na mstari wa kumi na moja. Kumbukumbu kumbu la Torati sura ya sita mstari wa nne. Yesu anatuita ili tumpendeze Mungu katika kila jambo Mathayo 16 mstari wa 24. Wakorintho wa 2 sura ya 5 mstari wa 9. Wakolosai sura ya kwanza mstari wa 10. Kwa kuwa sisi ni wafuasi wa Kristo, kipaumbele cha maisha yetu na binafsi ni lazima kiwe ufalme wa Mungu na haki. Zaidi ya hayo, kipaumbele katika harakati zetu za kufunga ndoa ni lazima ziwe ufalme wa Mungu na haki yake. Ni lazima tumsikilize Yesu kuhusiana na maadili yake na kutii yale ambayo anasema ni sahihi na mazuri. Kisha ni lazima tumuheshimu Mungu kwa kutii matazamio aliyonayo kwetu kama waume na wake. Kwa kila jambo kuna wakati wake. Utu uzima wa mapema ndio muda mwafaka zaidi kwa ajili ya watu wengi kutafuta ndoa mithali tano mstari wa kumi na nane malaki mbili mstari wa kumi na tano tito mbili mstari wa nne kwa kijana aliyekomaa kama mtu mzima anapaswa awe tayari ameshafundishwa na kuwa tayari kwa ajili ya maisha yake mwanamume au mwanamke ni lazima awe aliyekomaa aliye tayari kubeba jukumu na mwenye uwezo wa kufanya maamuzi ya hekima na au busara. Timotheo wa kwanza sura ya 4 mstari wa 12. Kimsingi, vijana waliokomaa kama watu wazima wako tayari kwa ajili ya kubeba majukumu ya ndoa na kulea watoto. Miili yao pia iko tayari kwa ajili ya kuzaa na mara nyingi wanatamaa kali ya kujamiana na uhitaji wa urafiki wa ndoa. Kwenye tamaduni nyingi kwa sasa, inakuwa ni jambo la kawaida kwa vijana waliokomaa kuchelewesha ndoa hadi pale watakapokuwa wamekamilisha elimu yao ya juu ya vyuo au watakapokuwa wamejiimarisha kabisa katika nafasi zao za kazi. Vijana wengine waliokomaa hawako na nia ya kuwa na ndoa kwa sababu wanataka kuishi bila kuwajibika. Vijana wengi waliokomaa kama watu wazima huishi katika maisha ya uasherati kabla ya ndoa zao. Wana matamanio makali ya kufanya ngono. Katika hali ya kihisia, wanataka ushirika wa karibu. Pamoja na hayo bado hawataki kujiingiza kwenye ndoa na kuendeleza familia kwa sababu ya aidha malengo yao ya maisha au kutotaka kuchukua wajibu. Vijana wa Kikristo ambao wanajichelewesha kuingia katika ndoa wanapaswa kufikiria kwa uangalifu vipaumbele vyao. Wanapaswa wahakikishe kwamba wanaishi maisha ya utaua yaliyo safi na yenye kufuata mapenzi ya Mungu. Baadhi yao wanahitajika kutafakari umuhimu ambao Mungu ameuweka katika ndoa na katika kukuza kulea watoto wenye kumcha Mungu. Wenzi wanaoishi pamoja ingawaje bado hawajaoana. Wakati mwingine mwanamume na mwanamke huishi pamoja kwenye mahusiano ya ndoa. Lakini wakichelewesha kufunga ndoa, wanaweza wakawa wamejikabidhi mmoja kwa mwingine, lakini bado wanakuwa hawajafanya agano la ndoa. Watu wanaofanya hivi wana sababu tofauti za kuwa hivyo. Moja, wakati mwingine, matarajio ya kitamaduni yenye mambo mengi ya kuchanganua na gharama za harusi kuzuia wengi ambao sio wenye uwezo mkubwa kuweza kuwa na harusi inayokubalika. Mbili, wakati mwingine wenzi hawajiingizi kwenye ndoa kwa sababu ya hofu kwamba ndoa yao haitadumu. Wanaweza wakafikiria kwamba kutengana kutakuwa na madhara kidogo endapo watakuwa bado hawajafunga ndoa. Wanaweza kutarajia uhusiano wao kuwa na nguvu wakati wakiwa wanaishi pamoja. Wa Mungu amehifadhi uhusiano wa kimapenzi kwa ajili ya ndoa, Waibrania kumi na tatu, mstari wa nne. Wenzi wanaoishi pamoja wa lakini bado hawajafunga ndoa wana hatia ya kututii neno la Mungu. Ukaribu wao hauwezi kama kuwa vile unavyopaswa kuwa kwa unavyo sababu ya ukosefu wa ahadi ya kudumu na ya kipekee kwa wao kwa wao pamoja na kosefu wa uaminifu wa pande zote. Watu waliookoka hawapaswi kabisa kufuata mfano kwa watu ambao hawajaokoka. Badala yake, wanapaswa walitii neno la Mungu. Kanisa ni lazima lishikilie matarajio ya Mungu kwa ajili ya maadili na kutoa usaidizi wa vitendo ili kuwasaidia wanandoa kufuata mpango wa kimaandiko kuhusiana na ndoa. Kwa mfano, wanandoa wanapokuwa hawawezi kufanya harusi ya gharama kubwa, familia ya kanisa inapaswa iwape msaada ili kuwawezesha kuwa na harusi ya gharama ndogo, ili itawasaidia wanandoa kutii kiwango cha Mungu kwa ajili ya maadili kwa kufunga ndoa. Pia ingesaidia wanandoa wasianze ndoa yao kwa kuwa na deni la kifedha. Wakristo ni lazima wakumbuke kwamba ndoa ni muhimu zaidi kuliko sherehe ya harusi yenyewe. Hata hivyo, ahadi ya ndoa ya uhakika na ya kudumu ni lazima ifanywe. Soma Warumi kumi na mbili mstari wa pili na Wafilipi mbili mstari wa kumi na tano hadi kumi na sita. Jadili jinsi ambavyo kujitolea kwa waumini katika maadili kunavyoweza kubadili utamaduni unaowazunguka. Useja wenye afya. Swala la kujisalimisha. Kila mtu aliye mtoto wa Mungu ni lazima akabidhi matamanio yake kwa Yesu. Yesu ni Bwana katika maisha yote. Kila muumini atapimwa katika uaminifu wake kwa Yesu kama Bwana wake kitu kigumu kitatokea au kitu kizuri tunachokitamani hakitatokea, na Yesu atatuuliza sisi wafuasi wake, je, mimi ni Bwana wenu? Je, mnatamani wema wangu? Je, mtaamini kwamba ninao mpango mzuri? Je, mtanitii? Je, mtanisalimisha kwangu? Je, mtanyenyekea katika kile ninachokifanya Je, mutanitukuza mimi katika hili? Baadhi ya waseja wanafurahia kuendelea kuwa waseja, lakini wale wanaotamani kufunga ndoa na wajapata fursa nzuri ya kuoa au kuolewa, wanapaswa kukubali kwa unyenyekevu uchaguzi wa Mungu wa kuizuia ndoa. Wakristo wanaume na wanawake wanatambua kwamba ikiwa Mungu atawataka wafunge ndoa ataliweka jambo hilo liwe wazi, kwa ajili ya wakati na njia yake kamili. Lakini lazima siku zote aje kwanza, na siku zote ataendelea kuwepo, aaminiwe kabisa. Nukuu kutoka kwa Leslie Ludy, Sacred Singles ujit or Harvest House Publishers, 2009. Page 24. Mungu ni mwaminifu na ni mwema. Kuna kazi ambayo anataka kuifanya kwenye moyo na maisha ya mwamini ambaye hajaingia kwenye ndoa. Siku zote Mungu ataruhusu kila ambacho ni bora zaidi kwa mtoto wake, na muhimu zaidi sana, kila ambacho kitamuletea Yesu utukufu mzuri zaidi. Katika mambo yote Mungu anafanya kazi ya kufanya tumfananie Yesu katika mwenendo wetu Warumi nane mstari wa ishirini na nane hadi ishirini na tisa. Na kutuwezesha sisi kumwabudu Yesu jinsi tunavyopaswa kumwabudu hata milili Petro wa kwanza sura ya kwanza mstari wa sita hadi saba. Mungu anao uwezo kamili moja, wa kumpa kila mmoja kwa watoto wake mke mcha Mungu, anaweza kumsaidia mwanamume Kristo kumpata mke mwenye kumcha Mungu huku mwanamme naye akiwa anachafuta mwanamke mwema ambaye atamheshimu Mungu katika maisha yake. Mithali 18 mstari wa 22. Mithali 19 mstari wa 14. Mithali 31 mstari wa 10. Mwanamke ambaye hajaolewa , lakini anaishi kwa ajili ya Kristo anaweza kumwamini Mungu katika kushughulikia mahitaji yake kwa njia iliyo bora zaidi, iwe au isiwe. Kama Mungu atamwongoza mwanamume kwake kwa ajili kwa ya kutaka kumuoa, anaweza kaishi maisha makamilifu na yenye matunda ya kiroho kwa sababu ya utoaji na uaminifu wa Mungu. Ikitokea kuwa useja ni chaguo la Mungu kwake, atamwona Mungu kuwa mpenzi sahihi mpaji mlinzi na kiongozi. Yesu anaweza kuwa mme wa moyo wake Isaya hamsini na nne mstari wa tano, na anaweza kumpenda kumuheshimu, kujitoa kwake na kumutii yeye kama mbadala wa mume wa kidunia ikitokea kuwa ndoa itakuwa ndiyo chaguo la Mungu kwake, muda wake aliyotumia katika useja utakuwa umeshamfundisha jinsi ya kumtii Mungu ambaye peke yake ndiye mpenzi mkamilifu, mpaji, mlinzi na kiongozi, hata atakapokuwa anaendelea kujifunza kumpenda, kumheshimu na kujitoa kwa mme wa kibinadamu asiye mkamilifu. Ukamilifu katika Kristo. Waumini wote ni lazima wapate utimilifu wao ndani ya Kristo, na sio kutoka kwa rafiki wa kibinadamu, hata kama mtu angependelea kuwa katika ndoa. Useja wa muda mrefu unatoa fursa ya kuhakikisha kwamba kwa, kwa uhakika amekamilishwa ndani ya Yesu. Useja unatoa fursa ya kuthibitisha kwamba Yesu anatosha kwa Filipi 4 mstari wa 11 hadi 13. ukweli kwamba Mungu aliumba ndoa na kwamba tunapaswa kuheshimu kama taasisi takatifu ni zaidi katika maandiko yote. haikuwa ni jambo jema Adamu, kwa Adamu kuwa peke yake, lakini hiyo haikuwa ni kwa sababu Mungu mwenyewe hakutosha kutimiza mahitaji ya Adamu. Hakika hapana. Kama Bibilia inavyofafanua kwamba Mungu alimuumba Awa kwa sababu Adamu alihitaji awe na msaidizi, rafiki wa kufanya kazi hapa duniani ambayo Mungu alikuwa amemwita kuifanya. Ndiyo, kulikuwa na baraka na faida nyingi ambazo zilikuja kwa pamoja kwa Adam na Awa kupitia urafiki wao, lakini ndoa kamwe haikuchukua nafasi ya Mungu. Yeye bado alikuwa ni Mungu na bado alikuwa amemaanisha kuwa ndiye kusudio lao la kwanza la msingi ya upendo na kuabudu Leslie Ludi, Sacrit Singles, Eugene or Harvest House Publishers, 2009, pages 6667. Mtu anaweza kujifunza kujionea upendo zaidi kwa Mungu wakati akiwa hana mwenzi au familia, kwa ajili ya kutoa huba na muhimuko wa kimwili. Maandiko kama Zaburi sabini na tatu mstari wa ishirini na tano hadi ishirini na sita ni faraja wakati wa kupitishwa katika muhimuko na majaribu ya kijamii. Ni nani niliye naye mbinguni? Wala duniani sina cha kupendeza ila wewe. Mwili wangu na moyo wangu kupunguka, bali Mungu ni mwamba kwa moyo wangu na sehemu yangu milele. Kama Leslie Ludy anavyoandika, Daudi mwimba zaburi alikuwa na wenzi na marafiki wengi wa kike katika maisha yake, lakini ni uhusiano wa urafiki wa karibu na Mungu ambao ulimletea utoshelevu uliokuwa kamili kama aya hizi zinavyofafanua. Lezi Ludi, Sacred Singles, Eugene, OR, Harvest House Publishers, 2009, ukurasa 67. Lezi Ludi alikuwa anarejea kwenye Zaburi kumi na sita mstari wa kumi na moja Zaburi sabini na tatu mstari wa ishirini na tano na Zaburi mia moja na saba mstari wa tisa Muumini aliye mseja atagundua kwamba Yesu anatosha. Uhusiano na Mungu unaridhisha. Fursa kwa ajili ya huduma. Wakati waumini ambao hawana ndoa wanapopata utoshelevu wao ndani ya Kristo, yeye hufanya usija wao huwoni fursa ya kuwatumikia watu wengine, badala ya kuweka mwelekeo wao kwenye mahitaji yao binafsi na kujisikia kutoridhika wanaweza kujifunza kutambua na kukidhi mahitaji ya watu wengine. Kuwasaidia watu wengine ni mojawapo ya njia bora za kuleta kuishi maisha yenye matunda na utoshelevu. Tabia iliyokuzwa kupitia katika kipindi hiki cha maisha itawasaidia kuendelea kuzaa matunda mazuri katika maisha yao yote. Soma wa Filipi sura ya pili mstari wa 3 hadi wa 4 na Tito 3 mstari wa 8 na 14. Kama ambavyo imeelezwa hapo awali, hali tofauti za maisha hutoa fursa za kipekee. Katika kila hatua ya maisha kuna mambo ambayo mtu anaweza akayafanya na kuna mambo mengine ambayo hawezi kuyafanya. Dada mmoja mseja alitengeneza orodha hii ya mambo ambayo anaweza kuyafanya hasa kwa sababu yeye ni mseja. Wanaume na wanawake waseja watakuwa na vitu vingine vya kuweka kwenye orodha zao. Kwa kuwa mimi bado ni msichana mdogo niliye mseja, ni rahisi kwangu mimi kufanya yafuatayo: kuwatembelea wazee na kutumia muda wangu pamoja nao kutengeneza na kuwapa chakula watu ambao hawana makazi, kujifunza Bibilia kwa ukamilifu kisha kuandaa masomo ya Bibilia kwa ajili ya watoto, kuwahudumia wanawake na wasichana wa eneo la nyumbani kwangu, kutumia muda wangu usiokuwa na usumbufu kwa ajili ya maombi na maombezi, kujifunza ujuzi mwingine mpya, kuandika barua na kadi za kuwatia watu moyo kujitolea kuwasaidia watu wengine kwa miradi kwa haraka kubadilisha ratiba yangu wakati kunapotokea kuwepo na hitaji au tukio la haraka lililojitokeza. Kila mtu ana fursa au wajibu maalum kwa sababu ya hali zao za maisha. Orodha ambayo mama mwenye watoto wadogo angeorodhesha ingeweza kujumuisha mifano ya mambo ambayo anawafundisha watoto wake au njia ambazo anazitumia kuwafundisha. Kwa kuwa yeye ndiye mama yao, Mungu amempa fursa na jukumu la kuhudumu kupitia njia hizi. Mwishoni mwa somo hili utaandaa orodha yako mwenyewe. Urafiki ni muhimu sana kwa wale ambao hawajafunga ndoa kujenga uhusiano mzuri wenye nguvu na watu wengine. Kama ambavyo imezungumzwa kwenye masomo yaliyotangulia, Mungu aliumba watu kwa ajili ya kuwa na mahusiano na yeye na pia mahusiano na watu wengine. Watu wanaoishi katika useja wanahitaji mahusiano na watu ambao wanaweza kuwatumikia labda watoto, vijana au wazee. Watu wanaoishi katika useja wanahitaji washauri waliokomaa kwa ajili ya ushauri na uwajibikaji. Watu wanaoishi katika useja wanahitaji marafiki walio katika hadhi na nafasi moja katika maisha, ili kwamba waweze kutiana moyo kila mmoja na mwingine katika Bwana na kuwa na ushirika wa pamoja. Watu wanaoishi katika useja wanahitaji kuwa marafiki na wenzi walioko kwenye ndoa pamoja na familia. Kuna baraka nyingi za kushirikishana kwa faida ya wote kwenye urafiki kama huo. Kuwa na mahusiano ya aina mbalimbali na watu wengine humpa mtu aliye katika useja fursa nyingi za kuhudumia. Kuwa katika urafiki huweza kupata baadhi ya msaada wa kihisia, wa kiroho anaohitaji mtu aliyeko kwenye useja. Urafiki husaidia kutosheleza uhitaji wao wa familia, hasa pale ambapo hawaishi karibu na familia zao wenyewe. Tahadhari mbili ni lazima ziongezwe. Mtu ambaye hajaoa au hajaolewa lazima awe mwangalifu ili kuepuka kuunda mahusiano yasiyo ya, ya busara au yasiyo na maadili. Kwa sababu ya mahitaji ya kihisia na kimwili, mseja ni lazima aweke kipaumbele chake na Mungu kiwe juu ya uhusiano wowote wa kibinadamu. Wazo na maisha waumini Ma wote ni lazima wafanye kazi kwa ajili ya kuweka mawazo ya maisha yawe masafi kwa neema ya mungu yenye kuwezesha mithali nne ishirini na tatu zaburi kumi na tisa mstari wa kumi na nne ni maombi ya kumwomba mungu atusaidie sisi tuishi kwa uangalifu kwa ajili yake katika maneno na mawazo yetu maombi haya yanatukumbusha kwamba tunawajibika kwa Mungu kwa makusudio ya mawazo na maneno yetu tunayosema. Tuna chaguzi mbalimbali kuhusu yale tunayoyaweka kwenye akili zetu, Wafilipi nne mstari wa nane, yale tunayoyaona, tunayosikia, tunayosikiliza na kusoma. Kama tunataka kumheshimu Mungu, ni lazima tuchague chakula cha kiroho ambacho ni kisafi na kitakachotuvuta karibu na yeye na kitakachotusaidia kumtii yeye. Warumi kumi na mbili mstari wa pili. Warumi kumi na tatu kumi na nne. Wafuasi wa Kristo hawapaswi kujiliwaza na dhambi za watu wengine. Saburi mia moja na moja mstari wa tatu. Kwa Korinto wa kwanza sura ya kumi na tano mstari wa thelathini na tatu. Kufurahia kutazama mambo na tabia chafu ni kushiriki katika dhambi ya mtu. Warumi moja mstari wa thelathini na mbili. Kutazama na kusikiliza kunamfanya muamini apate hisia ya kutenda dhambi na kumfanya kupoteza mwelekeo katika kumpendeza Mungu. Mithali mstari wa ishirini. Neno la Mungu linasisitiza haja yetu ya kumcha Bwana kila wakati. Mithali ishirini na tatu mstari wa kumi na saba. Na kuchukia uovu kama yeye mwenyewe anavyochukia, Mithali nane mstari wa kumi na tatu. Tunapokuwa na hofu ya Mungu na kujiepusha na maovu tunabarikiwa, Zaburi mia moja na kumi na moja mstari wa kumi. Wakati tunapokuwa tumeshindwa kutii maagizo ya Mungu kuhusu yale tunayopaswa kuyaweka katika akili zetu na yale ambayo ni ya kutafakari, ni lazima tukiri makosa yetu na kuacha kabisa kuendelea kufanya mambo hayo. Hata katika hali hizo, wakati kwa bahatimbaya tunaweza kusikia au kuona jambo baya, ni lazima kwa makusudi tubadilishe mawazo yanaohusiana na mambo hayo kwa mawazo mazuri na ya kimungu. Soma Zaburi 19 mstari wa 14. Zaburi moja mstari wa kwanza hadi wa pili. Wafilipi 4 mstari wa sita hadi nane. Na Waefeso 5 mstari wa ishirini na tano hadi ishirini na saba. Aya kutoka kwa Wafilipi inatuambia kwamba Mungu anataka kulinda mioyo na akili zetu lakini lazima tushirikiane naye kwa kutafakari kwa makusudi mambo yaliyo sahihi. Kutafakari juu ya maandiko ni muhimu sana kwa ajili ya mawazo ya maisha yenye afya na yaliyo safi. Tunaelezwa katika Waefeso kwamba neno la Mungu linatutakasa na kutufanya tuwe wasafi. Kwa hakika jambo hili linahusisha akili zetu na mawazo yetu. Je, ni shughuli gani zinazokusaidia wewe kuwa na mawazo ya maisha ya kumtukuza Mungu? Je, ni aya gani nyingine ambazo zimeshawahi kukusaidia wewe katika mawazo yako ya maisha useja na maswala ya ngono? Ikiwa unajifunza somo hili wewe mwenyewe kwa wakati wako, tafadhali pia somo na somo la nne mahali ambapo usafi wa kijinsia na masuala ya maadili yamejadiliwa. Hitimisho: useja huwapa waamini fursa za kipekee na kukua katika mahusiano yao na Kristo na kujifunza jinsi ya kuhudumia watu wengine. Watu ambao bado hawana ndoa wanapaswa watafute utimilifu wao katika Kristo, huku wakiwa wanajenga uhusiano wao mzuri na watu wengine. Wanapaswa watumie fursa zilizopo za useja wao kwa ajili ya e utukufu wa Mungu na uzuri wa ufalme wake. Vipaumbele vya Mungu kusaidia waumini katika kufanya maamuzi mazuri ya kuzingatia uwezekano wa kuwepo ndoa. Kitu cha kufikiria: Je, ni kwa jinsi gani kanisa lako linaweza kuhudumu kwa ufanisi zaidi kwa washirika ambao bado ni waseja? Je, ni kwa jinsi gani familia yako inaweza kufanya urafiki na mtu ambaye bado ni mseja? Kama bado wewe ni mseja, ni kwa jinsi gani unaweza kuwa ni mchango kwa familia ya kanisa lako? Je, ni kwa jinsi gani unaweza kuwa ni baraka kwa watu wengine wa vipindi vya marika mbalimbali ya maisha? Maombi. Baba wa mbinguni, asante kwa kuwa mwaminifu kwetu katika kila kipindi cha maisha yetu. Asante kwa ajili ya mifano ya wale ambao wanaishi kwenye uwepo wako na kwa ajili ya utukufu wako katika miaka yao mingi ya useja. Tusaidie tujikamilishe kwako kwa, kwa uaminifu wetu wote kupitia katika maisha yote. Tusaidie kutafuta na kupata utimilifu wako kwenye mahusiano yetu pamoja na wewe. Tusaidie kada kutumia fursa ulizotupa sisi kwenye wakati wetu wa sasa wa maisha yetu. Tuwezesha sisi tukuheshimu wewe siku zote katika chaguzi zetu, mawazo yetu, mahusiano yetu na watu wengine na huduma zetu. Tufanye tuwe watu wa kuzaa matunda kwa ajili ya utukufu wako. Amen.